Hỏi và đáp

loannt_91

Tỷ suất thấp có thể do bán hàng tốt nhưng có thể do lượng hàng tồn kho bq doanh nghiệp dự trữ thấp. Việc này có thể làm Dn ko cung ứng hàng kịp thời trong một số TH, ảnh hưởng đến sale
Em hiểu công thức này như sau : số ngày hàng tồn còn trong kho= 365/ doanh thu thu được từ hàng tồn kho có đúng không ạ
Nếu vậy thì hàng tồn trong kho càng cao thì chỉ số càng thấp, như vậy là DN còn quá nhiều hàng tồn=> số lượng dự trữ cao chứ sao lại thấp đc :(, hix

Jack1982

Super Moderator
Em hiểu công thức này như sau : số ngày hàng tồn còn trong kho= 365/ doanh thu thu được từ hàng tồn kho có đúng không ạ
Nếu vậy thì hàng tồn trong kho càng cao thì chỉ số càng thấp, như vậy là DN còn quá nhiều hàng tồn=> số lượng dự trữ cao chứ sao lại thấp đc :(, hix
Vong quay HTK = GVHB/HTKbq
So ngay HTK = 365/Vong quay HTK
Số ngày thấp thì HTK bq thấp

lequanftu26

Activity ratios: note 2013-page 149
Sách có ghi là: days of inventory on hand = 365/ inventory turnover
Mình không hiểu là sao họ lại viết, nếu tỉ số này thấp cho thấy doanh nghiệp ko có đủ stock on hand, which could hurt sales là sao ta
DOH thấp nghĩa là Inventory turnover cao
Hay là Inventory turnover = COGS / Average Inventory cao -> COGS cao hoặc AI thấp. Nếu AI thấp thì có thể không đủ hàng trong kho, dẫn đến khả năng thiếu hụt.
Dĩ nhiên là cũng có thể doanh nghiệp manage AI rất hiệu quả.

lequanftu26

Mình nghĩ là:
Nếu bạn kô đủ thời gian hoặc đã có nền tảng thì học Note, nên đọc thật kĩ, không bỏ sót chữ nào cả.
Nếu không thỏa mãn 1 trong 2 điều kiên trên, bạn nên đọc Curriculum :)

Chanh Leo

Intentory turnover không được hiểu là doanh thu thu được từ hàng tồn kho. Inventory turnover ratio cho thấy tương quan của Cost of good sold trong kỳ so với hàng tồn kho bình quân trong kỳ. Chỉ số này cao có thể do COSG cao hoặc AI thấp (công thức COGS/AI).

Chanh Leo

Page 136 - Note - Câu 24 (FRA)
Mọi người cho mình hỏi cái transaction "Repaid mortgage principal" nghĩa là như nào? Cho mình một ví dụ. Tại sao lại gọi là Repaid (repay)?

Thanks

KTVCT

Mọi người cho mình hỏi cái transaction "Repaid mortgage principal" nghĩa là như nào? Cho mình một ví dụ. Tại sao lại gọi là Repaid (repay)?

Thanks
Là trả (repay) khoản nợ gốc (principal) của cái mortgage (1 dạng vay thế chấp, thường là mua nhà). Giống như khi bạn vay ngân hàng hàng tháng phải trả lãi, nếu trả theo dư nợ giảm dần thì khoản trả lãi đó sẽ có 2 phần, 1 phần trả lãi phát sinh trong kỳ tính trên dư nợ đầu kỳ, và 1 khoản trả nợ gốc.

Chautran710

Thanks
Sao bạn ko copy / take pic rồi đưa lên đây cho mọi người tiện xem và thảo luận.

Chanh Leo

Là trả (repay) khoản nợ gốc (principal) của cái mortgage (1 dạng vay thế chấp, thường là mua nhà). Giống như khi bạn vay ngân hàng hàng tháng phải trả lãi, nếu trả theo dư nợ giảm dần thì khoản trả lãi đó sẽ có 2 phần, 1 phần trả lãi phát sinh trong kỳ tính trên dư nợ đầu kỳ, và 1 khoản trả nợ gốc.
Thanks bạn. Thực ra công việc của mình quản lý consumer loans nên cái này mình cũng biết. Có điều tự nhiên thắc mắc sao ko viết là pay mà lại là repay :)).

hanamichi123

Hỏi thuật ngữ về non-current liabilities
1. Phận biệt dùm mình Market rate of interest, Bond's yield và Coupon rate?
2. Sao coupon rate < bond's yield => proceeds received < pace value? mình hiểu pace value là số tiền gốc (ko tính lãi) mà người sở hữu trái phiếu đã chi ra để mua trái phiếu từ người phát hành và sẽ đc hoàn tra tại thời điểm đáo hạn đúng k nhỉ? thế còn proceeds received là gi?
thanks in advance :D

loannt_91

Hỏi thuật ngữ về non-current liabilities
1. Phận biệt dùm mình Market rate of interest, Bond's yield và Coupon rate?
2. Sao coupon rate < bond's yield => proceeds received < pace value? mình hiểu pace value là số tiền gốc (ko tính lãi) mà người sở hữu trái phiếu đã chi ra để mua trái phiếu từ người phát hành và sẽ đc hoàn tra tại thời điểm đáo hạn đúng k nhỉ? thế còn proceeds received là gi?
thanks in advance :D
1. market rate of interest và bond's yield là như nhau đều là lãi suất thị trường, coupon rate là lãi suất được ghi trên bond mà DN sẽ căn cứ vào đó để tính khoản trả lãi định kì ( coupon payments) cho investors
2.Nếu lãi suất ghi trên bond ( coupon rate) nhỏ hơn lãi suất thị trường ( bond's yield) thì giá bán bond phải nhỏ hơn mệnh giá để thu hút nhà đầu tư.
face value là mệnh giá ghi trên bond và DN sẽ trả cho investor khi đáo hạn còn số tiền mà nhà đầu tư bỏ ra để mua bond có thể nhỏ hơn, bằng, hoặc lớn hơn face value tùy thuộc vào lãi suất thị trường lớn hơn, bằng hay nhỏ hơn coupon rate

Hiểu như vậy đúng ko mọi người?

Chanh Leo

Giá bond bao giờ cũng tỷ lệ nghịch với rate. Mình so sánh coupon rate và bond's yield tại thời điểm phát hành (@issuance)
- Nếu coupon rate = bond's yield (hoặc gọi là market rate of interest) thì giá bond bằng face value
- Nếu coupon rate < bond's yield thì giá bond tại thời điểm phát hành sẽ nhỏ hơn face value ==> discounted bond
- Nếu coupon rate > bond's yield thì giá bond tại thời điểm phát hành sẽ lớn hơn face value ==> premium bond

Proceed received/sales proceed là khoản tiền mà công ty nhận được khi phát hành bond ra đó. Vào curriculum mở mấy ví dụ ra đọc là hiểu ngay.

Chanh Leo

Hehe, hiểu lầm thui mà, mình lười viết lại cả cái đống market rate (bond yield). Chủ yếu là để bạn hanamichi tự luận đc khi nào thì là discounted bond, khi nào thì là premium bond thui. Many thanks cả nhà.